แผนการจัดประสบการณ์ระดับก่อนประถมศึกษา ชั้นอนุบาลปีที่ 1-2
หน่วยหลัก ธรรมชาติรอบตัว หน่วยย่อย สัตว์ชนิดต่าง ๆ (สัตว์โลกแสนสวย)
แผนการจัดประสบการณ์ที่ 1 เรื่อง ประเภทของสัตว์โลก
1.
สิ่งที่เด็กรู้แล้ว
-
เลี้ยงไว้เป็นอาหาร
-
เลี้ยงไว้ใช้งาน
- เลี้ยงไว้ดูเล่น
|
2. สิ่งที่เด็กอยากรู้
- ทำไมปลาจึงว่ายน้ำได้
- ทำไมช้างจึงตัวใหญ่
|
3. สิ่งที่เด็กควรรู้
- ชื่อเรียกสัตว์ชนิดต่างๆ
- ลักษณะของสัตว์แต่ละประเภท
- การดูแลสัตว์เลี้ยงอย่าง ถูกต้อง
|
1. สาระสำคัญ
สัตว์ที่อยู่บนโลกมีหลายประเภท ทั้งสัตว์บก
สัตว์น้ำ
สัตว์ครึ่งบกครึ่งน้ำ
แต่ละประเภทก็มีการดำรงชีวิต ที่แตกต่างกันออกไป
2. จุดประสงค์การเรียนรู้
1.
นักเรียนสามารถบอกชื่อสัตว์ต่างๆได้อย่างถูกต้อง
2.
นักเรียนสามารถอธิบายลักษณะของสัตว์ชนิดต่างๆ และสามารถสื่อสารให้ผู้อื่นฟังได้
3.
นักเรียนสามารถวาดภาพสัตว์ตามจินตนาการได้
3. สาระการเรียนรู้
3.1
ประเภทของสัตว์โลก
3.2
ประสบการณ์สำคัญ
3.2.1
การสร้างแบบจำลองต่าง ๆ
ด้วยดินเหนียว ดินน้ำมัน แท่งไม้ ฯลฯ
3.2.2
การเชื่อมโยงภาพ
ภาพถ่ายและรูปแบบต่าง ๆ กับสิ่งของหรือสถานที่จริง
3.2.3
การอธิบายเกี่ยวกับสิ่งของ
เหตุการณ์ และความสัมพันธ์ของสิ่งต่าง ๆ
3.2.4
การสำรวจและอธิบายความเหมือน
ความต่างของสิ่งต่าง ๆ
4. กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
- ครูเล่านิทานเรื่อง สี่สหายตะลุยสวนสนุกให้นักเรียนฟัง
-
ครูและนักเรียนสนทนาร่วมกันถึงนิทานที่ได้ฟังไป
ขั้นสอน
1.
ครูและนักเรียนสนทนาร่วมกันเกี่ยวกับสัตว์โลกประเภทต่างๆ โดยครูให้นักเรียนช่วยกันบอกชื่อสัตว์ที่ตนเองชอบ
เสร็จแล้วครูอธิบายและจำแนกสัตว์ที่นักเรียนบอกให้เป็นประเภทต่างๆ เช่น สัตว์บก
สัตว์น้ำ สัตว์ป่า สัตว์เลี้ยง เป็นต้น
2. ครูนำภาพสัตว์ประเภทต่างๆมาให้นักเรียนดูและสนทนาร่วมกันเกี่ยวกับภาพว่านักเรียนเคยเห็นตัวจริงของสัตว์ในภาพใดบ้าง
3.
ครูและนักเรียนสนทนาร่วมกันเกี่ยวกับบ้านของสัตว์โดยครูอธิบายเพิ่มเติมให้นักเรียนฟังแล้วสรุปร่วมกันว่า
สัตว์แต่ละชนิดก็มีที่อยู่อาศัยที่แตกต่างกัน เช่น สัตว์ป่าก็อยู่ในป่า
สัตว์น้ำก็อาศัยอยู่ในน้ำ และสัตว์เลี้ยงก็อาศัยอยู่กับคน
โดยอาจจะสร้างเป็นที่อยู่ให้ เช่น เล้า คอก เป็นต้น
4. ครูและนักเรียนสนทนาร่วมกันถึงประโยชน์ของสัตว์แต่ละชนิดว่ามีอะไรบ้าง
-
ไก่ ออกไข่ไว้ให้เรากิน
-
ช้าง ใช้ลากซุง
5.
ครูสอดแทรกคำศัพท์ภาษาอังกฤษที่เป็นชื่อสัตว์ให้กับนักเรียนฟัง เช่น
-
มด ภาษาอังกฤษเรียกว่า ANT
-
นก ภาษาอังกฤษเรียกว่า BIRD
-
แมว ภาษาอังกฤษเรียกว่า CAT
ขั้นสรุป
1. ครูและนักเรียนสนทนาสรุปร่วมกันอีกครั้ง เกี่ยวกับลักษณะของสัตว์ประเภทต่างๆ
ว่านักเรียนรู้จักสัตว์อะไรบ้าง
สัตว์แต่ละชนิดมีชื่อเรียกภาษาไทยและภาษาอังกฤษว่าอะไร
2. ครูให้นักเรียนทำใบงานเรื่องสัตว์โลกแสนสวย
บูรณาการ
ภาษาไทย
- การบอกชื่อของสัตว์
คณิตศาสตร์
- การนับจำนวนสัตว์
ภาษาอังกฤษ -
การบอกชื่อสัตว์ภาษาอังกฤษ
วิทยาศาสตร์
- การสังเกตรูปร่าง ลักษณะของสัตว์ชนิดต่างๆ
สังคมศึกษา
- การบอกแหล่งที่อยู่อาศัยของสัตว์
วิถีการดำเนินชีวิตของสัตว์แต่ ละชนิด
สื่อการเรียน/แหล่งการเรียนรู้
1.
หนังสือนิทานเรื่องสี่สหายตะลุยสวนสนุก
2.
บัตรรูปภาพสัตว์ต่างๆ
3.
ใบงานเรื่องสัตว์โลกแสนสวย
การวัดและประเมินผล
1.
วิธีวัดผลและประเมินผล
1. สังเกตการปฏิบัติกิจกรรม
2. สังเกตความกล้าในการแสดงความคิดเห็น และการตอบคำถาม
3. ตรวจผลงานใบงานเรื่องสัตว์โลกแสนสวย
2.
เครื่องมือวัดผล
1.
แบบประเมินผลการจัดประสบการณ์รายวัน
2.
ผลงานใบงานเรื่องสัตว์โลกแสนสวย
3.
เกณฑ์การวัดและประเมินผล
ระดับ 3 ดี
ระดับ 2 พอใช้
ระดับ 1 ปรับปรุง